PANALGAN EFFER® 150

  • Thanh toán:

    Thanh toán bằng thẻ hoặc thanh toán khi nhận hàng.

-
+
Thương hiệu: CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM CỬU LONG

Thành phần: Cho một đơn vị đóng gói nhỏ nhất: 1 gói 0,6g
- Paracetamol………………………..150 mg
- Tá dược vừa đủ……………………1 viên
(Tá dược gồm: Acid citric khan, natri bicarbonat, natricarbonat khan, povidon, sorbitol, natri bezoat, aspartam,mùi cam)
Chỉ định:

Hạ sốt, dùng điều trị đau đầu và các triệu chứng cảm cúm, đau sau khi tiêm vắc xin, đau khi mọc răng, đau răng, nhức mỏi cơ.

Cách dùng &  liều dùng: Dùng cho trẻ khoảng 3 tuổi đến 15 tuổi.

- Liều paracetamol dùng hàng ngày tính theo thể trọng hoặc tuổi của trẻ chỉ để tham khảo, hướng dẫn.

- Không nên sử dụng cùng với các thuốc khác có chứa Paracetamol để tránh quá liều hằng ngày được chỉ định.

- Thời gian tối thiểu để dùng liều lặp lại là 4 – 6 giờ.

- Trường hợp có suy thận nặng, khoảng cách giữa các lần dùng tối thiểu phải là 8 giờ.

Liều thường dùng là:

- Trẻ cân nặng từ  13 – 20 kg  (khoảng 2 – 7 tuổi) : 1 gói / lần, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 gói trong 1 ngày.

- Trẻ cân nặng từ  21 – 25 kg  (khoảng 6 – 10  tuổi)           : 1 gói / lần, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 gói trong 1 ngày.

- Trẻ cân nặng từ  26 – 40 kg (khoảng 8 – 13 tuổi)             : 1 gói / lần, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 8 gói trong 1 ngày.

- Trẻ cân nặng từ  41 – 40 kg (khoảng từ 12 – 15 tuổi)       : 1 gói / lần, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 12 gói trong 1 ngày.

Hoặc theo hướng dẫn sử dụng của thầy thuốc.

- Liều dùng paracetamol hàng ngày khuyến cáo là 60 mg / kg thể trọng / ngày, được chia làm 4 - 6 lần, khoảng 15 mg / kg trong 6 giờ hoặc 10 mg / kg trong 4 giờ.

Đổ gói thuốc vào trong cốc, sau đó thêm một chút đồ uống như: nước, sữa, nước hoa quả.

Ngoài ra, nếu trẻ sốt trên 38,50 C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của việc dùng thuốc : Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ, cho trẻ uống thêm chất lỏng, không để trẻ ở nơi quá nóng.

- Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn thân nhiệt của trẻ khoảng 200c

Chống chỉ định:

- Người quá mẫn cảm với các thành phần của thuốc.

- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim,phổi hoặc gan.

- Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Thận trọng lúc dùng:

Không dùng thuốc cho trẻ có tiền sử quá mẫn với paracetamol.Nếu bệnh kéo dài,dai dẳng cần hỏi ý kiến bác sĩ.

Tác dụng không mong muốn: 

Ở tiền điều trị gần như không thấy có tác dụng phụ.

Hiếm gặp: Phát ban ở da, phản ứng dị ứng. Một số trường hợp bất thường như chảy  máu cam, chảy máu lợi.

Ngưng ngay việc điều trị và thông báo cho thầy thuốc nếu có bất kỳ tác dụng phụ nào xảy ra trong khi dùng thuốc.

Tương tác thuốc:

- Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

- Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở  microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

Bảo quản:

- Nơi khô mát, tránh ánh sáng.

- Để xa tầm tay trẻ em.

- Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc.

- Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Hạn dùng: 24 tháng kể từ  ngày sản xuất.

Tiêu chuẩn áp dụng: Tiêu chuẩn cơ sở.

Chia sẻ với bạn bè

Bình luận

Hiển thị tất cả kết quả cho ""